![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 20 มิถุนายน 2566 เวลา 9.00 – 12.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยหน่วยพัฒนาคุณภาพ จัดกิจกรรมเยี่ยมสำรวจภาควิชา ตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) ประจำปี 2566 ให้กับภาควิชาต่างๆ ของคณะฯ โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ลือรัตน์ อนุรัตน์พานิช รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและพัฒนาคุณภาพ เป็นประธานในการเยี่ยมสำรวจ ณ ห้องประชุม 211 อาคารราชรัตน์ ซึ่งในครั้งนี้เป็นการเยี่ยมสำรวจภาควิชาจุลชีววิทยา
ในโอกาสนี้ รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วิลาสินี หิรัญพานิช ซาโตะ หัวหน้าภาควิชาเภสัชวิทยา และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วรวรรณ กิจผาติ หัวหน้าภาควิชาสรีรวิทยา เป็นกรรมการในการเยี่ยมสำรวจดังกล่าว โดยมีบุคลากรของภาควิชาจุลชีววิทยาเข้าร่วมในกิจกรรมอย่างพร้อมเพรียง ทั้งนี้ กิจกรรมเยี่ยมสำรวจภาควิชา ตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) ได้ถูกดำเนินการเป็นประจำมาอย่างต่อเนื่อง ตามที่ คณะฯ ได้รับผลการตรวจประเมินตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) จากมหาวิทยาลัยมหิดล โดยมีเป้าหมายเพื่อให้การประกันคุณภาพการศึกษาและระบบการบริหารจัดการของคณะฯ เกิดการพัฒนาอย่างต่อเนื่องมากยิ่งขึ้น
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต