![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 10 มีนาคม 2566 เวลา 16.00-18.00 น. ผู้บริหารคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.มนตรี จาตุรันต์ภิญโญ รองคณบดีฝ่ายบริหาร พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.บรมพจน์ พฤฒิวนาสัณฑ์ รองคณบดีฝ่ายบัณฑิตศึกษา นำทีมบุคลากรสายวิชาการและสายสนับสนุน เข้าร่วมในพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาบุคลากรมหาวิทยาลัยมหิดล ประจำปี 2566 “มหิดลเกมส์” ซึ่งจัดขึ้นภายใต้แนวคิด Good Health and Well-being โดยมี ศาสตราจารย์ นายแพทย์วชิร คชการ รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ มหาวิทยาลัยมหิดล กล่าวรายงาน และ ศาสตราจารย์ นายแพทย์บรรจง มไหสวริยะ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหิดล เป็นประธานในพิธีเปิด ณ ลานสมเด็จพระราชบิดา อาคารศูนย์การเรียนรู้มหิดล มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
กิจกรรมการแข่งขันกีฬาบุคลากรมหาวิทยาลัยมหิดล ประจำปี 2566 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 มีนาคม 2566 ถึงวันที่ 5 เมษายน 2566 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นสวัสดิการด้านการกีฬาและนันทนาการแก่บุคลากรของมหาวิทยาลัยมหิดล อีกทั้งยังเป็นการเชื่อมความสามัคคีระหว่างบุคลากรจากส่วนงานต่างๆ ของมหาวิทยาลัยมหิดลอีกด้วย สำหรับกิจกรรมภายในงาน ประกอบด้วย การแข่งขันจูงกันรัน การเดินขบวนพาเหรดในธีม “Good Health and Well-being” และกิจกรรมมอบรางวัล ให้แก่ผู้ชนะการประกวดออกแบบ “เหรียญรางวัลมหิดลเกมส์ 2566”
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัย