![]() |
Eng |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 9 มีนาคม 2566 เวลา 10.00 - 12.00 น. ภาควิชาสรีรวิทยา และ ภาควิชาเภสัชวิทยา คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จัดพิธีทำบุญสัตว์ทดลอง ประจำปี 2566 ณ หอฉัน โรงพยาบาลสงฆ์ โดยมีอาจารย์อาวุโส คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษาที่มีจิตศรัทธา ได้ร่วมทำบุญ ตลอดจนร่วมพิธีสงฆ์ในครั้งนี้
กิจกรรมดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แก่อาจารย์ใหญ่ อาจารย์ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่ และนักศึกษาผู้ล่วงลับ รวมถึงสัตว์ทดลองต่างๆ ที่คณะฯ นำมาใช้ประโยชน์ทางการศึกษาด้านต่างๆ รวมทั้งสร้างความตระหนักให้เห็นถึงความสำคัญและความจำเป็นของการดูแลและใช้บรรดาสัตว์ทดลองเหล่านั้นให้เป็นไปอย่างมีเมตตาธรรม เป็นไปตามกฎหมายและจรรยาบรรณของการใช้สัตว์ทดลอง ซึ่งจะเป็นผลดีต่อการพัฒนาคุณภาพชีวิตของมนุษย์และสัตว์อย่างแท้จริงต่อไป