![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 10 มีนาคม 2566 เวลา 13.30 - 16.30 น. ผู้บริหารคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ พร้อมด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.ดวงดาว ฉันทศาสตร์ รองคณบดีฝ่ายวิจัยและนวัตกรรม รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้วรองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วารี ลิมป์วิกรานต์ หัวหน้าภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม และ รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.สาธิต พุทธิพิพัฒน์ขจร ให้การต้อนรับผู้บริหารและคณาจารย์จาก Faculty of Pharmacy, Osaka Medical and Pharmaceutical University (OMPU) ประเทศญี่ปุ่น ณ ห้องประชุม 606 อาคารราชรัตน์ ในโอกาสที่เดินทางมาเยือนคณะฯ เพื่อประชุมหารือถึงโอกาสและแนวทางการพัฒนาความร่วมมือทางการศึกษา วิจัย และวิชาการ ระหว่าง คณะฯ กับ OMPU ในอนาคต
ผู้บริหารและคณาจารย์จาก OMPU ประกอบด้วย 1) Prof. Yuichi Tozuka (Chairperson, International Pharmaceutical Exchange Committee) 2) Prof. Tomoko Smith (Vice-Chairperson, International Pharmaceutical Exchange Committee) และ 3) Ms. Hiroko Kotanigawa (Assistant Director, Student Affairs Office (International Relations)) ซึ่งภายหลังการประชุมหารือความร่วมมือแล้ว ทุกท่านได้มีโอกาสเข้าเยี่ยมชมหน่วยงานบริการวิชาการต่างๆ ของคณะฯ อาทิ ศูนย์วิเคราะห์คุณภาพผลิตภัณฑ์ สำนักงานข้อมูลสมุนไพร และสถานปฏิบัติการเภสัชกรรมชุมชน เป็นต้น
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน