![]() |
Eng |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 9 มีนาคม 2566 เวลา 13.30-15.30 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย ดร.อัมพร สงคศิริ หัวหน้างานวิเทศสัมพันธ์ นำเภสัชกรจาก สปป.ลาว จำนวน 3 ท่าน ซึ่งเป็นผู้เข้าร่วมในโครงการฝึกอบรมเทคโนโลยีทางการแพทย์และสาธารณสุขสำหรับบุคลากรทางการแพทย์จากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รุ่นที่ 25 เข้าศึกษาดูงาน ด้านการพัฒนาและผลิตผลิตภัณฑ์สมุนไพร ณ หน่วยผลิตยาและผลิตภัณฑ์จากสมุนไพร สถานการแพทย์แผนไทยประยุกต์ คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล ณ อาคารเยาวภา เอี่ยมจิตร ถนนพุทธมณฑลสาย 3 เพื่อเข้าศึกษาและแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับงานเภสัชกรรมแผนไทย กระบวนการพัฒนาผลิตภัณฑ์สมุนไพร การผลิตยาสมุนไพรต่างๆ และงานบริการแพทย์แผนไทย หลังจากนั้น จึงเป็นการนำชมกระบวนการผลิต ตั้งแต่การคัดเลือกวัตถุดิบสมุนไพร การแปรรูป การควบคุมคุณภาพผลิตภัณฑ์ ซึ่งจะช่วยให้เภสัชกรจาก สปป.ลาว ได้เข้าใจภาพรวมของกระบวนการพัฒนาผลิตภัณฑ์สมุนไพร และสามารถนำไปประยุกต์ในการปฏิบัติงานที่ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวได้ต่อไปในอนาคต