Eng |
เมื่อวันเสาร์ที่ 4 มีนาคม 2566 เวลา 08.00-15.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย ดร.อัมพร สงคศิริ หัวหน้างานวิเทศสัมพันธ์ นำเภสัชกรจาก สปป.ลาว จำนวน 3 ท่าน ซึ่งเป็นผู้เข้าร่วมในโครงการฝึกอบรมเทคโนโลยีทางการแพทย์และสาธารณสุขสำหรับบุคลากรทางการแพทย์จากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รุ่นที่ 25 และนักศึกษาแลกเปลี่ยนชาวญี่ปุ่น จำนวน 6 คน จาก School of Pharmaceutical Sciences, Kyushu University เข้าทัศนศึกษานอกสถานที่ ณ อุทยานประวัติศาสตร์พระนครศรีอยุธยา อ.เมือง จ.พระนครศรีอยุธยา เพื่อศึกษาเรียนรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมไทย ผ่านการเยี่ยมชมและเรียนรู้จากสถานที่จริง ณ โบราณสถานที่สำคัญต่างๆ ภายในเกาะเมืองอยุธยา อาทิ วัดไชยวัฒนาราม วัดใหญ่ชัยมงคล วัดพนัญเชิง วัดพระศรีสรรเพชญ์ หมู่บ้านญี่ปุ่น อยุธยา เป็นต้น ซึ่งจะช่วยให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของประเทศไทย ศิลปะ ประเพณี และวัฒนธรรมไทยในสมัยกรุงศรีอยุธยา อันจะนำไปสู่การแลกเปลี่ยนทางวัฒนธรรมร่วมกัน และสร้างความเข้าใจอันดีระหว่างกัน