![]() |
Eng |
ระหว่างวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2566 ถึงวันที่ 2 มีนาคม 2566 คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย ดร.อัมพร สงคศิริ หัวหน้างานวิเทศสัมพันธ์ นำเภสัชกรจาก สปป.ลาว จำนวน 3 ท่าน ซึ่งเป็นผู้เข้าร่วมในโครงการฝึกอบรมเทคโนโลยีทางการแพทย์และสาธารณสุขสำหรับบุคลากรทางการแพทย์จากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รุ่นที่ 25 เข้ารับการฝึกอบรมและศึกษาดูงาน ณ โรงพยาบาลวังน้ำเย็น อ.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว โดยได้รับเกียรติจาก เภสัชกรหญิงปิยรัตน์ ธรรมโชติวร และบุคลากรฝ่ายเภสัชกรรมของโรงพยาบาลวังน้ำเย็น ร่วมให้การต้อนรับและเป็นวิทยากรสำหรับการศึกษาดูงานนอกสถานที่และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในหัวข้อต่างๆ อาทิ ระบบบริหารงานเภสัชกรรมและการบริหารคลังยา งานบริการเภสัชกรรมผู้ป่วยในและผู้ป่วยนอก งานเภสัชแผนไทยและการผลิตยาสมุนไพร งานเภสัชกรรมชุมชน งานคุ้มครองผู้บริโภคและความปลอดภัยด้านยา และงานบริการเภสัชกรรมปฐมภูมิ ของโรงพยาบาลวังน้ำเย็น และชุมชนท้องถิ่นโดยรอบ ซึ่งจะช่วยเสริมสร้างความเข้าใจในบทบาทและหน้าที่ของเภสัชกรโรงพยาบาล ระบบงานเภสัชกรรมในมิติต่างๆ และสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับการปฏิบัติงานของเภสัชกรชาว สปป.ลาว ได้ต่อไปในอนาคต