![]() |
Eng |
เมื่อวันเสาร์ที่ 4 มีนาคม 2566 เวลา 10.00-10.30 น. รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ ร่วมเป็นวิทยากรรับเชิญเพื่อบรรยายพิเศษหัวข้อ "Implementation of Health Technology Assessment and Drug Expenditures Containment" ในการสัมมนาวิชาการนานาชาติ เรื่อง Pharmacist Contributions in the Health Care System: Beyond a Bench to Bed ซึ่งจัดโดย Faculty of Pharmacy University of Surabaya ประเทศอินโดนีเซีย ผ่านระบบ Zoom Meeting โดยมีผู้ให้ความสนใจลงทะเบียนเข้าร่วมมากกว่า 100 คน
ท้ั้งนี้ กิจกรรมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้เกิดการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้เกี่ยวกับบทบาทของเภสัชกรในระบบสาธารณสุขของประเทศต่างๆ ในภูมิภาคเอเชียและออสเตรเลีย อีกทั้งยังสนับสนุนให้เกิดการแลกเปลียนเรียนรู้ประสบการณ์ทางวิชาชีพในระดับสากลระหว่างนักศึกษา นักวิชาการ นักวิจัย และผู้เข้าร่วมการสัมมนาจากประเทศต่างๆ ทั่วโลกอีกด้วย
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน