![]() |
Eng |
เมื่อวันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.00-15.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดย งานบัณฑิตศึกษาฯ จัดกิจกรรมทัศนศึกษานอกสถานที่ สำหรับนักศึกษาต่างชาติระดับบัณฑิตศึกษา ณ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม พระบรมมหาราชวัง และพิพิธภัณฑ์การแพทย์ศิริราช คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลศิริราช ม.มหิดล โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.บรมพจน์ พฤฒิวนาสัณฑ์ รองคณบดีฝ่ายบัณฑิตศึกษา ให้เกียรติกล่าวเปิดกิจกรรมดังกล่าว ก่อนออกเดินทางไปทัศนศึกษาตามสถานที่ดังกล่าว
กิจกรรมทัศนศึกษานอกสถานที่ครั้งนี้ มีนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษาชาวต่างชาติเข้าร่วมจำนวน 36 คน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างสัมพันธภาพที่ดีระหว่างนักศึกษาต่างชาติและคณะฯ กระชับความสัมพันธ์ระหว่างนักศึกษาต่างชาติในหลักสูตรต่างๆ อีกทั้งยังช่วยเพิ่มพูนความรู้ทางประวัติศาสตร์และศิลปวัฒนธรรมไทย ผ่านกิจกรรมการทัศนศึกษาในครั้งนี้อีกด้วย
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ