![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 15 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.00 – 12.00 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ลือรัตน์ อนุรัตน์พานิช รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและพัฒนาคุณภาพ ในฐานะประธานคณะกรรมการ "โครงการพระพุทธมหามงคลเภสัชเพื่อการศึกษา ในวาระครบรอบ 55 ปี การสถาปนาคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล" พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาณัฐชัย ม้ายอุเทศ ในฐานะรองประธานคณะกรรมการฯ เข้ากราบไหว้ “พระพุทธปฏิมาประธาน องค์สุริยประภาและองค์จันทรประภา” เพื่อเสริมความเป็นสิริมงคล ณ วัดโพธิ์เย็น อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี เพื่อรับมอบมวลสารที่เป็นผงธูป ดอกไม้บูชา และก้านธูป ที่ผ่านการอธิษฐานจิตและขอบารมีจาก พระอาจารย์จีนวินยานุกร สุนทรธรรมภูษิต ปริยัติกิจโกศล (ท่านเจ้าคุณเย็นอี่) เจ้าอาวาสวัดโพธิ์เย็น ซึ่งเป็นวัดจีนแห่งแรกในประเทศไทย โดยได้รับเกียรติจาก หลวงจีนเสี่ยอุ้ย เป็นผู้มอบมวลสารดังกล่าว เพื่อนำไปเป็นหนึ่งในมวลสารศักดิ์สิทธิ์ สำหรับการปลุกเสกในพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลสำหรับโครงการดังกล่าวต่อไป