![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 13.30 - 15.30 น. รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ ให้การต้อนรับ Assoc. Prof. Dr. Seiichi Sakamoto และนักศึกษาแลกเปลี่ยนชาวญี่ปุ่น ระดับปริญญาตรี จำนวน 3 คน จาก School of Pharmaceutical Sciences, Kyushu University ประเทศญี่ปุ่น ณ ห้องประชุม 409 อาคารราชรัตน์ โดยมีคณาจารย์ของคณะฯ ได้แก่ 1) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.กฤษฎา ศักดิ์ชัยศรี ภาควิชาเภสัชวิทยา 2) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.สมนึก บุญสุภา ภาควิชาเภสัชวินิจฉัย และ 3) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภญ.เบญญากาญจน์ พงศ์กิจวิทูร ภาควิชาเภสัชพฤกษศาสตร์ ให้เกียรติเข้าร่วมในการต้อนรับและปฐมนิเทศนักศึกษาแลกเปลี่ยนดังกล่าว ประกอบด้วย 1) Ms. Yume Sadato 2) Ms. Tsumugi Mitsuo และ 3) Ms. Iku Hiroyasu ซึ่งได้เดินทางมาประเทศไทยเพื่อเข้าร่วมโครงการแลกเปลี่ยนและฝึกอบรมทางวิชาชีพเภสัชกรรมเฉพาะทาง ณ คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ระหว่างวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 ถึงวันที่ 24 มีนาคม 2566
โครงการแลกเปลี่ยนนักศึกษาดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุนการฝึกอบรบในสาขาเภสัชศาสตร์เฉพาะทางสำหรับนักศึกษาจากต่างประเทศ ซึ่งจะช่วยส่งเสริมให้เกิดการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้และประสบการณ์ร่วมกันในระดับนานาชาติ และผลักดันให้มีความเป็นเลิศทางวิชาการอย่างเป็นที่ประจักษ์ในระดับสากลต่อไป นอกจากนี้ โครงการดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืนอีกด้วย