![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 15 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.30-14.30 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย ดร.อัมพร สงคศิริ หัวหน้างานวิเทศสัมพันธ์ นำเภสัชกรจาก สปป.ลาว จำนวน 3 ท่าน ซึ่งเป็นผู้เข้าร่วมในโครงการฝึกอบรมเทคโนโลยีทางการแพทย์และสาธารณสุขสำหรับบุคลากรทางการแพทย์จากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รุ่นที่ 25 เข้าเรียนรู้และศึกษาดูงาน ณ กลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุพรรณบุรี (สสจ.สุพรรณบุรี) อ.เมือง จ.สุพรรณบุรี เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับบทบาทของเภสัชกรในมิติงานด้านการคุ้มครองผู้บริโภคและการตรวจความปลอดภัยของอาหารและยา โดยได้รับเกียรติจาก เภสัชกรลิขิต บุญเกิด และทีมเภสัชกรกลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค สสจ.สุพรรณบุรี ให้การต้อนรับ บรรยายสรุป และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในประเด็นดังกล่าวร่วมกัน หลังจากนั้น จึงเป็นการนำชมร้านขายยา และสาธิตกระบวนการตรวจสอบการขอเปิดร้านขายยา ตามเกณฑ์มาตรฐาน GPP ณ ร้านดอนคาเภสัช อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี