![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 15 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 13.00-15.30 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดย งานเทคโนโลยีสารสนเทศและสื่อการเรียนการสอน จัดการฝึกอบรม เรื่อง “การใช้โปรแกรมระบบดูแลนักศึกษา (Student Care)” โดยมี รองศาสตราจารย์ บุญเทียม คงศักดิ์ตระกูล ที่ปรึกษาฝ่ายพัฒนาระบบสารสนเทศ เป็นวิทยากรในการฝึกอบรมครั้งนี้ ณ ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ชั้น 7 อาคารราชรัตน์ ซึ่งมีบุคลากรของคณะฯ ให้ความสนใจเข้าร่วมการฝึกอบรมเป็นจำนวนมาก
ทั้งนี้ การฝึกอบรมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อให้บุคลากรสายวิชาการของคณะฯ ได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Student Care ซึ่งจะช่วยวางแผนการเรียนให้แก่นักศึกษาให้สามารถสำเร็จการศึกษาได้ตามระยะเวลาที่เหมาะสม ตลอดจนอำนวยความสะดวกให้แก่อาจารย์ที่ปรึกษาในการติดตามนักศึกษาในการดูแลที่คาดว่าจะได้เกรด F หรือ นักศึกษาที่ได้เกรด F ได้อย่างมีประสิทธิภาพ นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ