![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 8 มีนาคม 2566 เวลา 13.00-16.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยหน่วยทรัพยากรบุคคล จัดกิจกรรมการศึกษาดูงานด้านการจัดทำคู่มือมาตรฐานการปฏิบัติงาน (Standard Operating Procedure, SOP) ภายใต้โครงการเสริมสร้างประสิทธิภาพการปฏิบัติงานสำหรับบุคลากรคณะเภสัชศาสตร์ ประจำปี 2566 ณ คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.มนตรี จาตุรันต์ภิญโญ รองคณบดีฝ่ายบริหาร นำบุคลากรสายสนับสนุนของคณะฯ รวมจำนวน 39 คน เข้าศึกษาดูงานในครั้งนี้
การเข้าศึกษาดูงานดังกล่าว ได้รับเกียรติจากผู้บริหารและบุคลากรของคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย คุณอริยา ธัญญพืช ผู้ช่วยคณบดี เป็นประธานกล่าวต้อนรับ ณ ห้อง 210 สำหรับกิจกรรม ประกอบด้วย การบรรยายและแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับการจัดทำ SOP และขั้นตอนการปฏิบัติงานของแต่ละงาน โดยมีบุคลากรในระดับหัวหน้างานของคณะพยาบาลศาสตร์มาร่วมเป็นวิทยากรให้คำแนะนำต่างๆ เพื่อนำไปประยุกต์ใช้ในการปฏิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ และลดความผิดพลาดในการปฏิบัติงาน นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 8 คือ ส่งเสริมการเติบโตทางเศรษฐกิจที่ต่อเนื่อง ครอบคลุม และยั่งยืน การจ้างงานเต็มที่ มีผลิตภาพ และการมีงานที่เหมาะสมสำหรับทุกคน