โดย รศ.ดร.จุฬาภรณ์ ลิมวัฒนานนท์ - ศิษย์เก่าเภสัชมหิดลรุ่นที่ 11
1164 Views |
ในปี 2525 ดิฉันเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ชั้นปีที่ 3 ได้มีโอกาสพบท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร อาจารย์ได้เล่าถึงเรื่องราวการทำงานโรงพยาบาลอำเภอของรุ่นพี่มหิดลรุ่น 6-7 และอาจารย์ได้ให้คำแนะนำว่า “เภสัชกรควรมีบทบาทในการดูแลผู้ป่วยร่วมกับแพทย์ และพยาบาล เภสัชกรควรมีความสามารถทบทวนและติดตามการใช้ยาของผู้ป่วย” คำแนะนำของอาจารย์ในวันนั้น ทำให้ดิฉันมีความสนใจเรียนวิชาที่สามารถนำความรู้ไปดูแลผู้ป่วยได้ชัดเจน เช่น วิชา Clinical Pharmacology, Clinical Pharmacy, Dispensing Pharmacy และ Community Pharmacy มากกว่าวิชาด้านเภสัชอุตสาหกรรม และเมื่อเรียนจบดิฉันได้เลือกไปทำงานที่โรงพยาบาลอำเภอ เมื่อจบการศึกษาในช่วงต้นปี 2527 ดิฉันได้มีโอกาสไปกราบลาอาจารย์ เพื่อไปทำงานที่ รพช.กระนวน อาจารย์ได้สอนเรื่อง ความจำเป็นของประเทศ ที่ต้องมีบัญชียาหลักแห่งชาติ ซึ่งคำสอนในวันนั้นได้สร้างกระบวนทัศน์ของดิฉันให้เป็นฝ่ายสนับสนุนบัญชียาหลักแห่งชาติมาโดยตลอด มาถึงวันนี้เวลาผ่านไปเกือบ 38 ปีบัญชียาหลักแห่งชาติถือว่าเป็นเครื่องมือหลักที่สำคัญของระบบประกันสุขภาพหลักทั้ง 3 ระบบของประเทศ ส่วนตัวดิฉันเองได้รับมอบหมายให้วิเคราะห์ข้อมูลการสั่งใช้ยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติของผู้ป่วยนอก ระบบสิทธิสวัสดิการรักษาพยาบาลข้าราชการ ปีงบประมาณ 2552-2558 คำแนะนำของอาจารย์ในครั้งสุดท้ายที่ได้พบกัน จึงเปรียบเหมือนอาจารย์ได้ทำให้เรื่องบัญชียาหลักแห่งชาติอยู่ในใจของการทำงานของดิฉันตลอดมา ข้อความข้างต้นเป็นประสบการณ์ที่ดิฉันได้รับคำสอน คำแนะนำจากอาจารย์ การสนทนาในตอนนั้นจำได้ว่าอาจารย์มีความรอบรู้ สายตากว้างไกล สุขุม อ่อนโยน เต็มเปี่ยมด้วยความเมตตา สาหรับดิฉันแล้วท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร เป็นปูชนียบุคคล และเป็นต้นแบบของการเป็นอาจารย์
รศ.ดร.จุฬาภรณ์ ลิมวัฒนานนท์
ภาควิชาเภสัชกรรมคลินิก มหาวิทยาลัยขอนแก่น
22 มิถุนายน 2564
ท่องหนังสือ หลังห้อง อาจารย์ดิษฐ์ ให้หงุดหงิด ใกล้วันสอบ เพียงสองสามไม่ทันแน่ ได้แค่เช้า ชามเย็นชาม สุดจะปราม ตะโกนร้อง ก้องกำแพงคอยดูนะ ถ้ากูสอบ ผ่านพ้นไป กูจะไม...
ผมเข้ามาเรียนที่คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยมิได้ตั้งใจ เป็นหนึ่งในคนที่ข้ามฟากมาเรียนด้วยจิตใจที่บอบช้ำและเสียใจที่ไม่ได้เรียนแพทย์ ในเดือนแรกของการเรียนปี 3 ผมแทบจะไม่เข้าเรียนเลยเพราะมัวแต่ไ...
เมื่อมาเรียนเภสัช อ.ประดิษฐ์ พร่ำสอนเกี่ยวกับวิชาชีพเภสัชกรรม และใฝ่ฝันให้ลูกศิษย์จบไปเป็นเภสัชกรร้านยา เพื่อช่วยประชาชนได้ใช้ยาอย่างปลอดภัย ทำให้ผมตั้งใจไปเป็นเภสัชกรประจำร้านยาของที่บ้าน ซึ่งเป็นร้า...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome