![]() |
Eng |
ระหว่างวันที่ 3-28 มิถุนายน 2567 คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยงานวิเทศสัมพันธ์ฯ จัดโครงการนักศึกษาเภสัชศาสตร์แลกเปลี่ยนในต่างประเทศ ประจำปี 2567 ณ School of Pharmacy, Showa University กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น โดยมีนักศึกษาระดับปริญญาตรี จำนวน 2 คน ประกอบด้วย นางสาวปานฟ้า ศิริจันทร์ และ นายธัชพล วีระวัฒน์ เข้าร่วมโครงการแลเกปลี่ยนดังกล่าว ซึ่งนับเป็นโครงการแลกเปลี่ยนนักศึกษาครั้งแรกสำหรับนักศึกษาของคณะฯ ในการเดินทางไปแลกเปลี่ยนทางวิชาการ ณ School of Pharmacy, Showa University โดยได้รับความร่วมมือจาก Prof. Dr. Hiroyuki Itabe ในการพัฒนาโครงการและกิจกรรมการแลกเปลี่ยนดังกล่าว
นอกจากนี้ นักศึกษาทั้ง 2 คน ยังได้รับทุนสนับสนุนจาก กองวิเทศสัมพันธ์ มหาวิทยาลัยมหิดล ภายใต้ ทุนสนับสนุนการเคลื่อนย้ายนักศึกษา ณ ต่างประเทศ สำหรับนักศึกษาระดับปริญญาตรี ของมหาวิทยาลัยมหิดล ประจำปีงบประมาณ 2567 เพื่อเข้าร่วมกิจกรรมแลกเปลี่ยนดังกล่าวอีกด้วย
โครงการนักศึกษาเภสัชศาสตร์แลกเปลี่ยนในต่างประเทศ ประจำปี 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมการการแลกเปลี่ยนความรู้ทางวิชาการด้านเภสัชศาสตร์ และประสบการณ์วิชาชีพเภสัชกรรม รวมทั้งด้านภาษาและวัฒนธรรมในประเทศญี่ปุ่น อีกทั้งยังส่งเสริมให้นักศึกษามีโอกาสในการขยายขอบเขตของความคิดในระดับนานาชาติ พัฒนาศักยภาพของนักศึกษาเพื่อการเป็นบัณฑิตที่มีสมรรถนะในระดับสากล (Globally- competent graduate) และมีความพร้อมสู่การเป็นประชาคมโลก (Global citizen) และการสนับสนุนนโยบายของมหาวิทยาลัยมหิดลในการก้าวเข้าสู่การเป็นมหาวิทยาลัยระดับโลก
นอกจากนี้ โครงการแลกเปลี่ยนนักศึกษาดังกล่าวยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ในการสร้างบัณฑิตที่มีคุณภาพได้มาตรฐานทัดเทียมกับสถาบันการศึกษาชั้นนำในเอเชีย มีคุณธรรม และตอบสนองความต้องการของสังคม อีกทั้งยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน