![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 18 มิถุนายน 2567 เวลา 09.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล รับการตรวจประเมินคุณภาพการศึกษา ระดับหลักสูตร สำหรับหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (Doctor of Pharmacy Program) ตามเกณฑ์ Indonesian Accreditation Agency for Higher Education in Health (IAAHEH) โดยมี รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ พร้อมด้วยผู้บริหารคณะฯ ร่วมให้การต้อนรับคณะผู้ตรวจประเมินคุณภาพการศึกษา จำนวน 3 ท่าน ได้แก่ 1) Prof. Dr. Daryono Hadi Tjahjono 2) Prof. Dr. Maria Donnabelle U. Dean และ 3) Prof. Dr. Yahdiana Harahap ณ ห้องประชุม 606 อาคารราชรัตน์
ทั้งนี้ กำหนดการตรวจประเมินจัดขึ้นระหว่างวันที่ 18-21 มิถุนายน 2567 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อขอรับการตรวจประเมินและขอการรับรองคุณภาพหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (ระดับปริญญาตรี) คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล ให้มีมาตรฐานระดับสากล ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวมีการสัมภาษณ์ผู้บริหารคณะฯ คณาจารย์ นักศึกษาปัจจุบัน ศิษย์เก่า ผู้ใช้บัณฑิต และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง หลังจากนั้น จึงเป็นการเยี่ยมชมสถานที่ต่างๆ ภายในคณะฯ รวมทั้งเยี่ยมชมแหล่งฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพของนักศึกษาที่อยู่ภายนอกคณะฯ อีกด้วย
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ