![]() |
Eng |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 30 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. ผู้บริหารคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.ดวงดาว ฉันทศาสตร์ รองคณบดีฝ่ายวิจัยและนวัตกรรม และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ณัฐวุฒิ เจริญไทย ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิชาชีพ พร้อมด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.สาธิต พุทธิพิพัฒน์ขจร รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.ชุติมา เพชรกระจ่าง และ รองศาสตราจารย์ ดร.ดวงใจ ตั้งมั่นในธรรม เข้าร่วมในการประชุมวิชาการนานาชาติ The 7th International Conference and Exhibition on Pharmaceutical Sciences and Technology (PST Conference 2024) ณ โรงแรมเซ็นทารา ริเวอร์ไซด์ เชียงใหม่ จ.เชียงใหม่
นอกจากนี้ ในการประชุมวิชาการนานาชาติดังกล่าว ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วีรวัฒน์ ตีรณะชัยดีกุล ผู้อำนวยการศูนย์ทดสอบเครื่องสำอางและเภสัชภัณฑ์ทางผิวหนัง ได้ร่วมเป็นวิทยากรรับเชิญและบรรยายในหัวข้อ "Challenges in the Cosmetics Industry: Insights into Trends, Regulations, and Safety Concerns" อีกด้วย
การประชุมวิชาการนานาชาติ PST Conference 2024 จัดโดย สมาคมเภสัชกรอุตสาหการ (ประเทศไทย) (TIPA) เป็นเจ้าภาพหลัก ระหว่างวันที่ 30-31 พฤษภาคม 2567 ร่วมกับเครือข่ายพันธมิตรเป็นเจ้าภาพร่วม นำโดย มูลนิธิ ISPE (International Society for Pharmaceutical Engineering) และคณะเภสัชศาสตร์จาก 16 สถาบันอุดมศึกษาในประเทศไทย ซึ่งรวมทั้ง คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล ด้วย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นเวทีในการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้และวิทยาการความก้าวหน้าในสาขาเภสัชศาสตร์และเทคโนโลยีระหว่างนักวิชาการ นักวิจัย และการนำเสนอผลงานทางวิชาการของนักศึกษาทั้งในรูปแบบปากเปล่าและโปสเตอร์อีกด้วย
นอกจากนี้ การประชุมวิชาการดังกล่าวยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ในการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน และสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัย เป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ