![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 29 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00-16.30 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยหน่วยทรัพยากรบุคคล จัดการอบรม “การใช้ ChatGPT & Bard AI เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของบุคลากรสายสนับสนุน” (ภายใต้โครงการเสริมสร้างประสิทธิภาพการปฏิบัติงานสำหรับบุคลากรคณะเภสัชศาสตร์ ประจำปีงบประมาณ 2567) โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ภานุพงษ์ พงษ์ชีวิน รองคณบดีฝ่ายบริหาร ให้เกียรติเป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ ณ ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ชั้น 7 โดยมีบุคลากรสายสนับสนุนเข้าร่วมจำนวน 32 คน
ทั้งนี้ กิจกรรมดังกล่าว ได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร. นพ.ชัยเลิศ พิชิตพรชัย ผู้อำนวยการสถาบันนวัตกรรมการเรียนรู้ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา เป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับรูปแบบและหลักการทำงานของปัญญาประดิษฐ์ การปรับใช้ปัญญาประดิษฐ์ เพื่อลดขั้นตอนการปฏิบัติงาน เป็นต้น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้าอบรมได้ตระหนักถึงประโยชน์ของเทคโนโลยีดิจิทัลที่มีบทบาทต่อการปฏิบัติงานและสอดคล้องกับยุคสมัยที่เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา ตลอดจนได้มีโอกาสแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ระหว่างผู้เข้ารับการฝึกอบรมกับวิทยากร สามารถนำไปใช้ในการปฏิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต