![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 24 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.30-10.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยหน่วยวิเทศสัมพันธ์ จัดกิจกรรมปฐมนิเทศนักศึกษา ภายใต้โครงการนักศึกษาเภสัชศาสตร์แลกเปลี่ยนในต่างประเทศ ประจำปี 2567 โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภญ.เจนนิษฐ์ มีนวัฒนา และ Dr. Yuka Tokunaga เข้าร่วมการปฐมนิเทศสำหรับนักศึกษาระดับปริญญาตรี จำนวน 2 คน ณ ห้องประชุม 309 อาคารราชรัตน์
กิจกรรมการปฐมนิเทศ ประกอบด้วย เป้าหมายและวัตถุประสงค์ของโครงการแลกเปลี่ยน การให้ข้อมูลพื้นฐานกิจกรรมในโครงการแลกเปลี่ยน การจัดการเรียนการสอน ณ มหาวิทยาลัยคู่ความร่วมมือในต่างประเทศ การใช้ชีวิตประจำวันในประเทศญี่ปุ่น รวมไปถึงข้อควรปฏิบัติและข้อพึงระวังทางสังคมและวัฒนธรรม เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมให้แก่นักศึกษาก่อนออกเดินทางไปแลกเปลี่ยนทางวิชาการและวิชาชีพเภสัชกรรม ณ School of Pharmacy, Showa University ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 3-28 มิถุนายน 2567 โดยมี Prof. Dr. Hiroyuki Itabe เป็นอาจารย์ผู้ประสานงานและให้การดูแลนักศึกษา ณ School of Pharmacy, Showa University
โครงการนักศึกษาเภสัชศาสตร์แลกเปลี่ยนในต่างประเทศ ประจำปี 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมการการแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ด้านเภสัชศาสตร์ รวมทั้งด้านภาษาและวัฒนธรรมในประเทศญี่ปุ่น ส่งเสริมให้นักศึกษามีโอกาสในการขยายขอบเขตของความคิดในระดับนานาชาติ พัฒนาศักยภาพของนักศึกษาเพื่อการเป็นบัณฑิตที่มีสมรรถนะในระดับสากล (Globally- competent graduate) และมีความพร้อมสู่การเป็นประชาคมโลก (Global citizen) และการสนับสนุนนโยบายของมหาวิทยาลัยมหิดลในการก้าวเข้าสู่การเป็นมหาวิทยาลัยระดับโลก
นอกจากนี้ โครงการแลกเปลี่ยนนักศึกษาดังกล่าวยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ในการสร้างบัณฑิตที่มีคุณภาพได้มาตรฐานทัดเทียมกับสถาบันการศึกษาชั้นนำในเอเชีย มีคุณธรรม และตอบสนองความต้องการของสังคม อีกทั้งยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน