หน่วยคลังข้อมูลยา
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล

ถ้าเกิดเราได้รับยาแก้ปวด แบบฉีด แล้วเกิดอาการอาเจียนทันที นี่เป็นผลข้างเคียงของยา หรือ การแพ้ยาคะ เราควรหยุดยาตัวนี้ไหม เพราะอาเจียนเป็นน้ำสีดำคะ

ถามโดย จีราพร แสนเกี๋ยง เผยแพร่ตั้งแต่ 26/10/2017-05:46:51 -- 1,949 views
 

คำตอบ

ยาที่ให้โดยการฉีดอาจทำให้เกิดการอาเจียนได้ เนื่องจากยาที่อยู่ในกระแสเลือดไปกระตุ้นศูนย์ควบคุมการอาเจียนในสมองทำให้เกิดการอาเจียน โดยอาจเกิดขึ้นทันทีหลังการฉีดยาหรือเกิดขึ้นในภายหลัง อย่างไรก็ตาม สาเหตุของการอาเจียนมีหลายอย่างรวมถึงความเจ็บป่วยที่เป็นอยู่ ส่วนการอาเจียนที่เป็นน้ำสีดำนั้นหากไม่ได้เกี่ยวข้องกับอาหารที่รับประทาน อาจเกิดจากเลือดออกในกระเพาะอาหารมาก่อนหน้านี้ โดยอาจมีสาเหตุมาจากโรคแผลในกระเพาะอาหาร หรือเกิดจากยาที่ได้รับมาก่อน ไม่น่าจะเกิดจากยาแก้ปวดที่เพิ่งฉีด ในกรณีนี้ควรได้รับการตรวจหาสาเหตุที่ทำให้อาเจียนเป็นน้ำสีดำเพื่อรับการรักษาต่อไป Keywords: ยาแก้ปวดแบบฉีด, การอาเจียน, การอาเจียนเป็นน้ำสีดำ
Reference:
1. Smith W. Adverse drug reactions allergy? side-effect? intolerance?. Aust Prescr 2017;40:91–3.
2. Aung TU, Soo S. Drugs induced nausea and vomiting: an overview. IOSR J Pharm Biol Sci 2016;11:5-9.




ทางเดินอาหาร

ดูคำถามทั้งหมด
 
ข่าวยาประจำสัปดาห์ล่าสุด


หน่วยคลังข้อมูลยา

447 ถ.ศรีอยุธยา แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
 
ออกแบบและพัฒนาโดย งานเทคโนโลยีสารสนเทศฯ คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล
Copyright © 2013-2020